‘พลโทณรงค์ สาลีรัฐวิภาค’ บิดาของ ‘พีระพันธุ์’ เคยดำรงตำแหน่ง เจ้ากรมการพลังงานทหาร และผู้อำนวยการองค์การเชื้อเพลิง สังกัดกระทรวงกลาโหม ในยุคที่ไทยกำลังเร่งฟื้นฟูประเทศหลังสงครามโลกครั้งที่สอง โดยเป็นผู้บุกเบิกการก่อสร้าง
“โรงกลั่นน้ำมัน” แห่งแรกของประเทศไทย ที่ อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ และเป็นผู้ก่อตั้งปั๊มน้ำมัน
“สามทหาร” เพื่อจำหน่ายน้ำมันที่ขุด และกลั่นได้เอง จากโรงกลั่นน้ำมันที่ อ.ฝาง ให้ประชาชนใช้ในราคาถูก ซึ่งถือเป็นจุดเริ่มต้น ของการพัฒนาอุตสาหกรรมปิโตรเลียมสมัยใหม่ในประเทศ ก่อนที่จะมีการแปรสภาพองค์การเชื้อเพลิงและปั๊มน้ำมันสามทหารให้กลายมาเป็น
บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) ในปัจจุบัน
.
อ่านรายละเอียด เรื่องราวชีวิตของ
พลโทณรงค์ สาลีรัฐวิภาค ได้ที่
https://www.pirapan.net/001